Em và bạn trai mới chia tay nhau được một thời gian. Ngoài việc buồn và hẫng ra thì có một số điều em rất thắc mắc và ..hoang mang. Hỏi bạn bè thì chúng nó bênh mình rồi. Nên mang lên đây để lấy ý kiến mọi người cho công bằng ạ.

1. Em là người không biết quan tâm. Hay anh ấy đòi hỏi cao?

Em với anh ấy quen nhau trong một nhóm công tác xã hội. Anh ấy vì ngại mọi người nên nói không muốn công khai. Em ok. Sau một lần đi chơi chung cả nhóm thì anh ấy nói em không biết quan tâm chăm sóc tới người yêu. Lý do là lúc anh ấy ngồi chơi bài ( :| ) bảo em gọt hoa quả hay mang đồ ăn lên cho anh ấy ( và bạn anh ấy ) thì em ...không làm :|. Em thì nói rõ là vì anh muốn giấu mọi người mà lại nói em làm những việc đó thì ..buồn cười quá. Vả lại, anh ấy thì ngồi bài bạc triền miên, sai mình làm thì mình thấy kỳ quá đi :|. Mà còn kiểu sai rất trịch trượng *ABC, róc mía đi* / *ABC, mang cho anh 4 bát cháo lên đây*. Trong khi đấy thì em sốt từ hôm trước khi đi, anh ấy cũng chả hỏi han 1 câu :|. Lúc ngã cầu thang ở đấy thì chống tay vào sườn đứng cười :|. Không đỡ, không hỏi, không gì hết :|. Nói thì bảo là vì mình đang giấu mọi người mà :|.

Em không hiểu là em kiểu quá kém nhạy cảm và không biết cách. Hay là anh ấy khó tính quá :|.

2. Em là người quá dở. Hay anh ấy là người cầu toàn.

Anh ấy 28t, đang học cao học để đi dạy ở 1 trường đh. Đồng thời cũng làm kỹ sư xd ở ngoài. Anh ấy là người học hành rất chăm chỉ. Ví dụ như là cả tuần chỉ gặp nhau 1 buổi thôi, vì buổi tối anh ấy phải ở nhà học bài. Hoặc nghỉ lễ 3 ngày thì đi chơi 1 buổi, 2 buổi còn lại ở nhà học bài. Đi chơi xa cũng mang theo quyển sách trong túi. Lúc mới yêu nhau lúc nào anh ấy cũng hỏi em là em có thích học không :|. Có học giỏi không. Còn em thì là kiểu không phải chăm chỉ cho lắm :|. Giờ đang đi làm kế toán ở 1 công ty tư nhân, tối đi học tại chức. Em thì kiểu học để làm cho tốt công việc của mình thôi. Chứ không phải kiểu đào sâu nghiên cứu gì đó :|.

Và rồi hôm sau khi chia tay, em mới biết là anh ấy có tâm sự với bạn là Em thì tốt thôi, ngoan ngoãn này nọ blabla nhưng mỗi cái là có vẻ học hành không giỏi lắm nên anh ấy sợ ảnh hưởng tới con anh ấy sau này :|.

Vậy thì em có nên đký thi cao học vào năm sau thì mới lấy được chồng không ạ :|. Em hỏi thật đấy :|. Liệu có phải đàn ông tầm 30t thì thường hay để ý tới điều này rất khắt khe không ạ :|.

3. Em là người nhỏ nhặt. Hay là đàn ông thì là như thế?

Anh ấy 28t, nhưng bạn bè thì đông vô số kể :|. Một phần là đồng nghiệp và bạn học thì em không tính. Phần khác thì là rấtttttttt nhiều các em 9x :|. Em không đánh giá gì nhưng em thấy ..kỳ quặc :|. Kiểu chơi được cực thân, sinh nhật các em bé đấy cũng đi, các em ấy tụ tập đàn đúm gì cũng đi. Rồi thì là đủ các kiểu bạn học cùng lớp của em trai xã hội của anh. Rồi thì là bạn của học sinh mà anh dạy gia sư hồi đại học. Rồi thì là bạn tùm lum tà la. Bạn từ nhóm này nhóm nọ trên FB :|.

Em nói là anh có nhiều mối quan hệ chồng chéo quá. Bạn nào cũng muốn giữ, cũng muốn quan hệ thân thiết. Em thấy phức tạp :|.

Em muốn hỏi là: Đàn ông thì nhiều mối quan hệ như thế là bình thường. Hay anh ấy là trường hợp bất thường ?

4. Em là người bảo thủ. Hay anh ấy từng trải quá.

Em đã từng yêu qua 1 mối tình. Mọi thứ rất trong sáng và không có gì đi quá. Anh ấy thì qua 2 mối tình. Mối tình nào cũng dài và nồng nàn :|. Nhưng vấn đề là ở chỗ mới yêu nhau được 1 ngày thì anh ấy đã dụ em đi nhà nghỉ :|. Bài cũ thôi, anh k làm gì đâu, blabla :|. Em không không :|. Rồi được 2,3 hôm sau lại dụ đi chơi xa. Rồi thì hầu như lần nào gặp cũng dụ :|. Em không khắt khe hay đánh giá gì. Nhưng em thấy kỳ :|. Mới yêu nhau được vài bữa mà đã thế thì kỳ quá :|. Lại còn kể là anh và chị người yêu đầu tèn ten nhau từ năm 2 đại học :|. Rồi thì là nói em phải thông cảm cho anh, người lâu ngày bị đói mà giờ thấy cơm trước mặt mà k đc ăn thì khổ lắm :|. Hừ :|. Em hỏi là bỏ đói 1 năm hả ( bỏ em người yêu t2 đc 1 năm rồi yêu em) thì ông ấy ừ :|.

Chúng em lủng củng vì chuyện này nhiều. Rồi chia tay 1 phần vì cũng vì chuyện này. Nói chung là vấn đề quen thuộc, em k lăn tăn lắm. Nhưng em muốn hỏi là : Em bảo thủ quá. Hay anh ấy dạn dĩ quá :|???

5. Em là người phù phiếm. Hay em không hiểu đàn ông hơn tuổi :|.

Anh ấy mới quen em đã nói là anh sẽ không làm việc nhà đâu. Rồi đàn ông thì phải để đầu óc để nghiên cứu, làm chuyện lớn. Làm những việc nhỏ như việc nhà thì lấy đâu thời gian để làm chuyện lớn. Rồi thì là anh là người chi tiêu tiết kiệm. Chỉ chi tiêu những thứ có giá trị lâu dài thôi. Rồi hỏi em là em tiêu tiền có tiết kiệm không :|. Em thì k phải kiểu tiêu xài hoang phí, nhưng em ..phù phiếm :|. Ví dụ, đi shopping là sở thích như mọi bạn con gái khác. Tiền tiết kiệm xong lại tiêu, tiêu xong lại tiết kiệm :)). Rồi thì là anh ấy ăn mặc rất xuề xòa giản dị. ví dụ như có thể giữ 1 cái áo từ suốt hồi cấp 3 đến giờ để mặc chẳng hạn :|. Anh ấy bảo con gái điệu 1 tí thì đc, đàn ông mà điệu thì lấy đâu ra thời gian để làm việc, nghiên cứu. Trong khi đấy em lại là kiểu để ý quần áo đầu tóc (của mình) ra phết :|.

Vậy thì có phải là đàn ông tầm tuổi đó thì sẽ có suy nghĩ như trên không ạ :|.

6. Em không biết cách cư xử. Nên làm thế nào sau khi chia tay?

Bọn em vẫn tham gia nhóm bạn chung đó. Sau khi chia tay được 3 ngày thì lại phải gặp nhau. Anh ấy kiểu rất vui vẻ chào hỏi. Rồi kêu em đứng trông đồ cho anh ấy và em MC dẫn chương trình cùng anh ấy ( ông ấy làm MC hôm đó) :|. Em shock quá nên đờ mặt ra nói vâng :|. Rồi thì thi thoảng ngồi cạnh thì hỏi là lát nữa em đi chơi với ai đấy. Rồi thì hỏi han như không có chuyện gì :|. Tới lúc đi về, em điên tiết quá em mới lờ tịt ông ấy đi, phóng xe vụt qua đi về. Đi được 1 đoạn thì ông ấy sms nói là gặp nhau buồn nhỉ :|. Buồn mới phiền :|. Em thấy ông ấy cứ te tởn te tởn. Buồn gì.

Giờ mỗi lần gặp nhau mà anh ấy lại te tởn vui vẻ, rồi em này gái nọ, rồi lại sai mình làm gì thì em ..khó xử lắm :|. Em nên như thế nào giờ ạ :(. Chứ tình hình chắc tuần phải đụng mặt nhau 1 lần. 2 tháng lại đi chơi xa 1 lần. Haizz.